ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วรวรรณา เพ็ชรกิจ อาจารย์ประจำศูนย์ภาษาไทยในฐานะภาษาต่างประเทศ ได้รับเชิญจาก สาขาวิชาการพยาบาลผู้ใหญ่และผู้สูงอายุโรงเรียนพยาบาลรามาธิบดี คณะแพทยศาสตร์ โรงพยาบาลรามาธิบดี ไปเป็นผู้ทรงคุณวุฒิในการทำ backward translation จากภาษาไทยเป็นภาษาอังกฤษ เพื่อใช้ในงานวิจัยเรื่อง ปัจจัยที่เกี่ยวข้องกับการตัดสินใจของญาติผู้ดูแลผู้ป่วยที่เข้ารับการรักษาในหอผู้ป่วยหนัก
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2023/12/ctfl-logo-300x176.jpg)