อาจารย์ ดร.ณัฏฐนันท์ จันทร์เจ้าฉาย และผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ศุจิณัฐ จิตวิริยนนท์ ร่วมถ่ายทำสื่อการเรียนการสอนออนไลน์เรื่อง “ความร่วมมือระหว่างสหวิชาชีพทางการแพทย์เพื่อความปลอดภัยของผู้ป่วย” (Interprofessional Collaboration for Patient Safety) ภายใต้โครงการ Chula MOOC ของศูนย์นวัตกรรมการเรียนรู้ ในหัวข้อ “การใช้ภาษาและกลวิธีทางภาษาในการสื่อสาร” และ “น้ำเสียงในการสื่อสาร” บทเรียนดังกล่าวมุ่งให้ผู้เรียนในสาขาวิชาแพทยศาสตร์ พยาบาลศาสตร์ เภสัชศาสตร์ เทคนิคการแพทย์ และรังสีเทคนิค รวมถึงผู้สนใจทั่วไป ได้เข้าใจความสำคัญ องค์ประกอบ และทฤษฎีที่เกี่ยวข้องกับการใช้ภาษาและน้ำเสียงเพื่อการสื่อสารในการทำงานร่วมกัน และนำไปประยุกต์ใช้เพื่อความปลอดภัยของผู้ป่วยต่อไป
![](https://www.arts.chula.ac.th/~sandbox/aksorn/th/wp-content/uploads/2021/06/200411277_3056177197998100_1167963280905267203_n-1024x577.jpg)
โครงการผลิตบทเรียนออนไลน์นี้เชื่อมโยงกับโครงการวิจัย “การปฏิสัมพันธ์ระหว่างสหสาขาวิชาชีพของบุคลากรทางการแพทย์” (Interprofessional Interactions among Healthcare Professionals) ซึ่งศึกษาค่าทางกลสัทศาสตร์และกลวิธีทางวัจนปฏิบัติศาสตร์ในการสื่อสารระหว่างสหสาขาวิชาชีพของบุคลากรทางการแพทย์ ภายใต้โครงการ “การพัฒนาต้นแบบการศึกษาร่วมกันระหว่างสหสาขาวิชาชีพทางการแพทย์เพื่อเสริมสร้างความปลอดภัยในผู้ป่วยฉุกเฉินด้วยการเรียนรู้ผ่านสถานการณ์จำลองเสมือนจริงออนไลน์”