รองศาสตราจารย์ ดร.สุรเดช โชติอุดมพันธ์ คณบดีคณะอักษรศาสตร์ พร้อมด้วยคณาจารย์คณะอักษรศาสตร์ ร่วมแสดงความยินดีแด่อาจารย์คริส เบเคอร์ ในโอกาสที่เข้ารับพระราชทานปริญญาอักษรศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ ในวันพฤหัสบดีที่ 5 ตุลาคม 2566 นี้
อาจารย์คริส เบเคอร์ ได้สร้างสรรค์ผลงานวิชาการจำนวนมากและได้ร่วมแปลวรรณกรรมขุนช้าง ขุนแผนเป็นภาษาอังกฤษ ร่วมกับ ศ.ดร.ผาสุก พงษ์ไพจิตร นอกจากนี้ อาจารย์เคยได้รับรางวัล Fukuoka Prize ร่วมกับ ศ.ดร.ผาสุกในปี 2017 ด้วยผลงานที่โดดเด่นด้านศิลปวัฒนธรรมในเอเชีย และได้ทำงานร่วมกับสยามสมาคมและสำนักงานโครงการพัฒนาแห่งสหประชาชาติ (UNDP)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2023/10/385388900_712616494242256_6506104543741404743_n-1024x768.jpg)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2023/10/385856863_712617100908862_1846827591029804257_n-1024x493.jpg)