เมื่อวันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2567 รองคณบดีฝ่ายกิจการนิสิต (ผศ.ดังกมล ณ ป้อมเพชร) ผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการ กรรมการกิจการนิสิต และนิสิตคณะอักษรศาสตร์ จุฬาฯ ได้เป็นตัวแทนประชาคมอักษรศาสตร์ จุฬาฯ ไปมอบเงินและสิ่งของบริจาค พร้อมทั้งเยี่ยมชมการดำเนินงานของสถานคุ้มครองคนไร้ที่พึ่งหญิงธัญบุรี จังหวัดปทุมธานี และให้กำลังใจทั้งเจ้าหน้าที่และผู้รับบริการของสถานสงเคราะห์ รวมกับผู้แทนจากคณะพาณิชยศาสตร์และการบัญชี และคณะเศรษฐศาสตร์ อันเป็นกิจกรรมในโครงการห้าสายธารแห่งความดี เราทำดีด้วยหัวใจ ของสำนักบริหารกิจการนิสิต จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
สถานคุ้มครองคนไร้ที่พึ่งหญิงธัญบุรีเป็นสถานที่ที่ให้ความช่วยเหลือคนไร้ที่พึ่งหญิงตั้งแต่อายุ 18 ปีขึ้นไป ทั้งเรื่องปัจจัยสี่ อาหาร ที่พัก เครื่องใช้ที่จำเป็น การรักษาพยาบาลโดยเจ้าหน้าที่พยาบาล แพทย์ทางจิตเวชและผิวหนัง จัดทำทะเบียนประวัติ ติดต่อญาติ ให้คำปรึกษาแนะนำแก้ไขปัญหา ฟื้นฟูสภาพจิตใจ จัดทำกิจกรรมบำบัดผ่อนคลายความตึงเครียด เช่น งานหัตถกรรม ตัดเย็บ เสริมสวย และการเกษตรเพื่อให้ผู้สูงอายุมีกำลังใจและสามารถช่วยเหลือบุคคลอื่นได้ด้วย จำนวนผู้ที่อยู่ในความดูแลมีจำนวนทั้งสิ้น 438 คนต่อความดูแลของเจ้าหน้าที่ 38 คน
งานกิจการนิสิต คณะอักษรศาสตร์ ขอขอบพระคุณผู้บริจาคทุกท่านมา ณ ที่นี้
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/428632623_795817322588839_6246195770046739684_n.jpg)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/428600919_795817089255529_8559676138831161661_n-1024x410.jpg)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/428641448_795817335922171_5098528887641469999_n-724x1024.jpg)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/428638209_795818012588770_7641217312478470934_n-1024x577.jpg)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/427934880_795818025922102_3816628496606707128_n-1024x768.jpg)