เมื่อวันอังคารที่ 12 มีนาคม 2567 Mrs. Daniela-Brînduşa Băzăvan เอกอัครราชทูตโรมาเนียประจำประเทศไทย มาเยี่ยมเยียนคณะอักษรศาสตร์ โดยมี รศ.ดร. สุรเดช โชติอุดมพันธ์ คณบดีคณะอักษรศาสตร์ และ รศ.ดร.ภาสุรี ลือสกุล รองคณบดีฝ่ายวิรัชกิจ ให้การต้อนรับ การมาเยือนของเอกอัครราชทูตฯ ในครั้งนี้ถือเป็นโอกาสอันดีที่ได้พูดคุยถึงความเป็นไปได้เกี่ยวกับการเชื่อมความสัมพันธ์ระหว่างประเทศไทยและประเทศโรมาเนีย ผ่านความร่วมมือทางด้านการศึกษาและการจัดกิจกรรมศิลปวัฒนธรรม รวมถึงการลงนามบันทึกความเข้าใจร่วมกัน (MOU) ระหว่างคณะอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย กับ The National University of Theatre and Film I.L. Caragiale (UNATC)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/420172259_811307724373132_3206372438826312950_n.jpg)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/418830659_811308071039764_4171493500390591790_n-1024x683.jpg)
![](https://www.arts.chula.ac.th/th/wp-content/uploads/2024/03/417523901_811308021039769_3985683794287751205_n-1024x683.jpg)